เดี๋ยวนี้ข้าวราคามาตรฐานจะอยู่ที่ 30-40 บาท ปกติข้าวราดแกง 1อย่าง 25บาท
2อย่าง 30 แต่ถ้าเป็น1 อย่าง+ไข่ดาว =35บาท น่าตกใจไม่กี่ปีขึ้นราคาได้ขนาดนี้แต่ที่ผมเขียนบทความนี้เพราะว่าผมเจอร้านข้างทางร้านนึง ร้านดูสะอาดกับข้าวก็อร่อย
พี่เขาขายราคากล่องละ 25บาท มาพร้อมไข่ดาว ใหนจะค่ากล่อง ช้อนน้ำปลาอีก
เลยลองถามพี่แกเล่น ว่าได้กำไรหรอ?? พี่เขาบอกก็พอได้ อ่าว!! แล้วอย่างนี้ ไอ้ร้านที่ขาย 35-40 ไม่กำไรบานเลยหรอ ผมว่าที่ขายของแพงเพราะพ่อค้าแม่ค้าถือ
โอกาสขายแพงเองมากกว่า ราคาไข่ ไก่ น้ำมันมันลดลงด้วยซ้ำ แต่กลับแพงขึ้น
และที่น่าแปลกใจก็ไข่ดาวขายฟองละ 10บาท นี่แหละ ต้นทุนต่ำกว่า ต้ม ผัด แกง[น้ำมันพืชเท ครั้งเดียวทอดไข่ได้เป็นแผงๆ] แต่กลับแพงกว่า ยิ่งเดี๋ยวนี้ร้านข้างทาง
ราคาแม่ม เท่ากับในห้างกันเลยทีเดียว คุณภาพชีวิตคนไทยโครตน่าสงสารเลย - -!
เจอแต่การเอารัดเอาเปรียบ ขอจบแค่นี้ก่อนดีกว่า ผมเป็นคน Sensitive เรื่องนี้เดี๋ยวจะ Drama!!